ทำเกษตรไม่เกี่ยวกับชาติพันธุ์ไหน แค่มีใจรักเหมือนยุวเกษตรกร 1 ใน 9 ของระดับประทศ จากพื้นฐานมาจากโครงการอาหารกลางวัน
นายสมพล แสนคำ เกษตรจังหวัดเชียงใหม่ พร้อมคณะหน่วยงานราชการในพื้นที่ นำโดย นายอรุณ ศรีใส นายอำเภอดอยหล่อให้การต้อนรับคณะกรรมการในการประกวดสมาชิกกลุ่มยุวเกษตรกรดีเด่นระดับประเทศ ปี 2561 ณ โรงเรียนสันติสุข อำเภอดอยหล่อ จังหวัดเชียงใหม่ “รู้คิด รู้เท่าทัน สร้างสรรค์ เทคโนโลยี”
จากคำขวัญวันเด็กปี 2561 โดยนายกรัฐมนตรี พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ที่ให้ไว้เป็นแนวทางการปฎิบัติเพื่อประสงค์เพื่อให้เด็กทั่วประเทศทั้งในระบบโรงเรียนและนอกระบบโรงเรียน ได้รู้ถึงความสำคัญของตน เกี่ยวกับสิทธิ หน้าที่ ความรับผิดชอบ ระเบียบวินัย ที่มีต่อตนเองและสังคม มีความยึดมั่นในสถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และการปกครองในระบอบประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข
ทางกรมส่งเสริมการเกษตร โดยสำนักงานเกษตรจังหวัดเชียงใหม่ ได้ตระหนักถึงความสำคัญของบทบาทเยาวชนชาวไทย ในการพัฒนาประเทศเพราะเด็กวันนี้จะเติบโตเป็นผู้ใหญ่ในวันข้างหน้าและจะกลายเป็นแรง เป็นรากฐานสำคัญในการพัฒนาประเทศ จึงนับว่าเป็นศูนย์กลางในการพัฒนาเริ่มจากโรงเรียน ครอบครัว ชุมชนและประเทศชาติ
ปัจจุบันงานยุวเกษตรกรที่จังหวัดเชียงใหม่ มีถึง 125 กลุ่ม แบ่งเป็นในระบบการศึกษา 123 กลุ่ม นอกระบบการศึกษา 1 กลุ่ม และสุดท้ายระบบอุดมศึกษาแห่งแรกในประเทศไทย ที่มหาวิทยาลัยแม่โจ้อีก 1 กลุ่ม จำนวนสมาชิกทั้งหมด 2,500 คน
ดังนั้นการทำเกษตร การเรียนรู้เกษตร ไม่ได้ปิดกั้นความคิดไม่ว่าจะอายุเท่าไหร่ การทำเกษตรก็สามารถที่จะทำได้ ดังตัวอย่างยุวเกษตรกร ดีเด่น น.ส. จิตนำไพร ไพรบรรเจิด ที่เป็นตัวอย่างเด็กดีเด็กเก่ง ที่สามารถดำรงชีวิตด้วยเจตนคติมุ่งมั่นในการเรียน และการศึกษาเพื่อการประกอบอาชีพ ด้วยพื้นฐานทางภูมิสังคม ครอบครัวที่เป็นชาติพันธุ์ ประกอบอาชีพเกษตร บนที่สูงถือเป็นแหล่งต้นน้ำลำธาร บนยอดดอยที่มีชื่อเสียงของจังหวัดเชียงใหม่ที่รู้จักกันดีคือดอยอินทนนท์ ซึ่งครอบครัวและชุมชนนั้นประกอบอาชีพเกษตรกรรมปลูกพืชเลี้ยงสัตว์ ภายใต้โครงการหลวง ซึ่งผลิตตามระบบ GAP อยู่แล้ว
พืชที่ปลูกได้แก่ พืชผักเมืองหนาว โดยเฉพาะอย่างยิ่งมะเขือเทศที่ประสบปัญหาโรคอย่างโรคโคนเน่า โรคเหี่ยว ที่ทำให้ผลผลิตเสียหาย จึงได้นำความรู้ด้านการใช้สารชีวภัณฑ์ในการป้องกันโรค แมลงศัตรูพืช เชื้อราไตรโคเดอร์มา บิวเวอร์เรีย โดยรับการถ่ายทอดจากสำนักงานเกษตรอำเภอดอยหล่อ ปฎิบัติในแปลงที่โรงเรียนสันติสุข โดยและรับการสนับสนุนจาก นายณรงค์ศักดิ์ จำรูญหิน ผู้อำนวยการฯ ในโครงการอาหารกลางวันของโรงเรียน
“เห็นว่าใช้ได้ผลดี ก่อเกิดรายได้ในรูปแบบสหกรณ์ ไม่เป็นพิษ หรือตกค้างในร่างกาย รวมถึงสิ่งแวดล้อม เป็นการลดต้นทุนการผลิต จึงตั้งใจขยาย สู่ครอบครัว และชุมชน โดยใช้กระบวนการกลุ่มที่ได้เรียนรู้จากกลุ่มยุวเกษตรกรจนทำให้ชุมชนเกิดการยอมรับในเทคโนโลยี นำไปใช้ในชุมชน และยังได้รับรับเชิญเป็นวิทยากรถ่ายทอดองค์ความรู้ที่เกิดจากการปฏิบัติจริงในการใช้สารชีวภัณฑ์ ให้กับเกษตรกรครอบครัวอื่นๆ ในชุมชนและประเทศชาติทำให้ผลงานเป็นที่ประจักษ์จนเป็น 1 ใน 9 กลุ่มระดับประเทศและเป็นตัวอย่างเป็นแรงบันดาลใจแก่เยาวชนในยุคไทยแลนด์ 4.0 ต่อไป”
เรื่องมาใหม่
- LINE จับมือ สสว. ติดอาวุธ SME ภาคเหนือ จัดงาน UPSKILLL SME สัมมนาความรู้การตลาดดิจิทัลฟรี! สร้างยอดขายโตด้วยโซลูชั่นจาก LINE
- (คลิป) เจ้าคณะจังหวัดพะเยานำคณะสงฆ์ ศรัทธา ร่วมเวียนเทียนอาสาฬหบูชา รอบวิหารพระเจ้าตนหลวง ถวายเป็นพุทธบูชา
- มท.1 บินด่วน ร่วมแถลงการตรวจยึดยาบ้า 6.1 ล้านเม็ด ยาเค 21 กิโลกรัม ชายแดนแม่ฮ่องสอน ระบุยังมียาเสพติดจำนวนมาก จ่อทะลักชายแดน
- อำเภอสบเมยปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
- สปจ.ที่ 1 แม่ฮ่องสอน เดินหน้าปราบปรามต่อเนื่อง อ.แม่ลาน้อย ตรวจยึดไม้ประดู่ หวังยับยั้งมอดไม้ส่งนายทุนจีน จับกุมแล้ว 15 คดี