เทศบาลเมืองยวมใต้เปิดเวทีการประกวด ร้องเพลงไทยลูกทุ่ง ส่งเสริมเยาวชนสู่นักร้องเสียงทอง ในงานเพณีลอยกระทง
วันที่ 27 พฤศจิกายน 2566 บริเวณลานหน้าพิพิธภัณฑ์แม่สะเรียง อ.แม่สะเรียง จ.แม่ฮ่องสอน นายวิชัย กองแก้ว นายกเทศมนตรีตำบลเมืองยวมใต้ ได้เดินทางร่วมชมและฟังการประกวดการแข่งขันร้องเพลงไทยลูกทุ่ง ในกิจกรรมโครงการวันลอยกระทง “ประเพณียี่เป็ง” ประจำปี ซึ่งทางเทศบาลเมืองยวมใต้ จัดขึ้นเพื่อสืบสานประเพณีวัฒนธรรมอันดีและสวยงามให้กับประชาชนและชุมชน ระหว่างวันที่ 26-27 พฤศจิกายน 2566 ภายในงานมีกิจกรรม การประกวดร้องเพลงลูกทุ่งประกอบหางเครื่อง เพื่อเป็นการเปิดโอกาสให้เยาวชน นักเรียน ได้มีเวทีการแข่งขัน ในการพัฒนาความสามารถในด้านศิลปะการร้องเพลง การเต้นประกอบเพลง ซึ่งมีทีมเยาวชนเข้าร่วมการแข่งขัน 7 ทีม
- ผู้ชนะการประกวดเพลงลูกทุ่ง พร้อมหางเครื่อง รางวัลชนะเลิศ โรงเรียนแม่สะเรียง “บริพัตรศึกษา”
- รางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 1 โรงเรียนบ้านห้วยโผ
- รางวัลรองชนะเลิศ อันอับที่ 2 โรงเรียนไทยรัฐวิทยา 33 (บ้านทุ่งพร้าว) คุ้มข้าวตอก
- รางวัลชมเชย ทีมทรายทอง ตัวแทนจากหมู่บ้านห้วยทราย ตำบลแม่ยวม
- รางวัลชมเชย โรงเรียนสังวาลย์วิทยา
- เข้าร่วมประกวด โรงเรียนบ้านจอมแจ้งมิตรภาพที่ 193 ทีม A
- เข้าร่วมประกวด โรงเรียนบ้านจอมแจ้งมิตรภาพที่ 193 ทีม B
นอกจากนี้ในวันนี้ บริเวณเวทีหน้าพิพิธภัณฑ์แม่สะเรียง ยังจะมี การประกวดหนูน้อยนพมาศ และการประกวดกระทงเล็ก จึงขอเชิญชวนประชาชนร่วมกันสืบสานประเพณีลอยกระทง(ยี่เป็ง) ประจำปี 2566
Cr. สุกัลยา บัวงาม
เรื่องมาใหม่
- LINE จับมือ สสว. ติดอาวุธ SME ภาคเหนือ จัดงาน UPSKILLL SME สัมมนาความรู้การตลาดดิจิทัลฟรี! สร้างยอดขายโตด้วยโซลูชั่นจาก LINE
- (คลิป) เจ้าคณะจังหวัดพะเยานำคณะสงฆ์ ศรัทธา ร่วมเวียนเทียนอาสาฬหบูชา รอบวิหารพระเจ้าตนหลวง ถวายเป็นพุทธบูชา
- มท.1 บินด่วน ร่วมแถลงการตรวจยึดยาบ้า 6.1 ล้านเม็ด ยาเค 21 กิโลกรัม ชายแดนแม่ฮ่องสอน ระบุยังมียาเสพติดจำนวนมาก จ่อทะลักชายแดน
- อำเภอสบเมยปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
- สปจ.ที่ 1 แม่ฮ่องสอน เดินหน้าปราบปรามต่อเนื่อง อ.แม่ลาน้อย ตรวจยึดไม้ประดู่ หวังยับยั้งมอดไม้ส่งนายทุนจีน จับกุมแล้ว 15 คดี