ดร.อนัน วงค์จันทร์ และอาจารย์ชาคริต, ชูวุฒิยากร อาจารย์ประจำคณะวิศวกรรมศาสตร์ นำทีมนักศึกษาเข้าร่วมทำการแข่งขันหุ่นยนต์ ประเภททั่วไประดับมหาวิทยาลัย และสามารถคว้ารางวัลชนะเลิศอันดับที่ 1 และอันดับที่ 3 พร้อมได้รับคัดเลือกเป็นตัวแทนประเทศไทยเข้าแข่งขันระดับนานาชาติ ในรายการแข่งขันโอลิมปิกหุ่นยนต์ (WORLD ROBOT OLYMPIAD 2018) ภายใต้แนวคิด “Food Matters” รอบชิงชนะเลิศประเทศไทย ณ ชั้น 5 ศูนย์การค้าเซ็นทรัลพลาซา จังหวัดขอนแก่น ระหว่างวันที่ 31 สิงหาคม – 2 กันยายน 2561
สำหรับการแข่งขันดังกล่าวจัดขึ้นโดยบริษัทแกมมาโก้ (ประเทศไทยจำกัด) มีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นเวทีให้นักเรียนทั้งในระดับประถมศึกษา มัธยมศึกษาและนักศึกษาในสถาบันอุดมศึกษาในการแสดงศักยภาพของนักศึกษาด้านการเขียนโปรแกรมหุ่นยนต์ และเพิ่มศักยภาพในการพัฒนาหุ่นยนต์ตามแนวคิดในการแข่งขัน “Food Matters” เพื่อคัดเลือกเป็นตัวแทนประเทศไทยเข้าร่วมการแข่งขันในระดับนานาชาติต่อไป
เรื่องมาใหม่
- LINE จับมือ สสว. ติดอาวุธ SME ภาคเหนือ จัดงาน UPSKILLL SME สัมมนาความรู้การตลาดดิจิทัลฟรี! สร้างยอดขายโตด้วยโซลูชั่นจาก LINE
- (คลิป) เจ้าคณะจังหวัดพะเยานำคณะสงฆ์ ศรัทธา ร่วมเวียนเทียนอาสาฬหบูชา รอบวิหารพระเจ้าตนหลวง ถวายเป็นพุทธบูชา
- มท.1 บินด่วน ร่วมแถลงการตรวจยึดยาบ้า 6.1 ล้านเม็ด ยาเค 21 กิโลกรัม ชายแดนแม่ฮ่องสอน ระบุยังมียาเสพติดจำนวนมาก จ่อทะลักชายแดน
- อำเภอสบเมยปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
- สปจ.ที่ 1 แม่ฮ่องสอน เดินหน้าปราบปรามต่อเนื่อง อ.แม่ลาน้อย ตรวจยึดไม้ประดู่ หวังยับยั้งมอดไม้ส่งนายทุนจีน จับกุมแล้ว 15 คดี