แม่ฮ่องสอนจัดกิจกรรมโครงการพัฒนาและส่งเสริมผลิตภัณฑ์ OTOP หมู่บ้าน OTOP นวัตวิถี สู่การพัฒนาผลิตภัณฑ์ชุมชน
วันที่ 16 กันยายน 2566 ที่ศาลาประชาคม ศาลากลางจังหวัดแม่ฮ่องสอน นายเชษฐา โมสิกรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดแม่ฮ่องสอน เป็นประธานโครงการพัฒนาและส่งเสริมผลิตภัณฑ์ OTOP หมู่บ้าน OTOP นวัตวิถี วิสาหกิจชุมชน และผลิตภัณฑ์ทางวัฒนธรรมชุมชน (C – POT) โดยมี นางจิราภรณ์ โมสิกรัตน์ ประธานแม่บ้านมหาดไทยจังหวัดแม่ฮ่องสอน นายสมชาย ลีหล้าน้อย รองผู้ว่าราชการจังหวัด นายประเสริฐ จิตต์พลีชีพ รองผู้ว่าราชการจังหวัด หัวหน้าส่วนราชการ หน่วยงานรัฐวิสาหกิจประจำจังหวัดแม่ฮ่องสอนและหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมกิจกรรม
สำหรับกิจกรรมในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อ เป็นการยกระดับเศรษฐกิจและสังคมรายตำบล จำนวน 4 ตำบล 40 กลุ่มอาชีพ ในจังหวัดแม่ฮ่องสอน โดยจังหวัดแม่ฮ่องสอนได้เห็นถึงความสำคัญของการใช้วิถีชีวิตและวัฒนธรรมชุมชน รวมทั้งทุนสังคม นำมาต่อยอด สร้างสรรค์ ยกระดับผลิตภัณฑ์ ท้องถิ่นให้มีอัตลักษณ์ และสร้างมูลค่าผ่านบรรจุภัณฑ์ที่ได้รับการพัฒนาตามโครงการนี้สร้างความรู้ความเข้าใจการเตรียมความพร้อมสู่การพัฒนาผลิตภัณฑ์ชุมชน อีกทั้งยังได้รับการสนับสนุนการออกแบบบรรจุภัณฑ์ให้มีมาตรฐานและสวยงาม เพื่อสร้างมูลค่าเพิ่มแก่ผลิตภัณฑ์ชุมชน
เรื่องมาใหม่
- LINE จับมือ สสว. ติดอาวุธ SME ภาคเหนือ จัดงาน UPSKILLL SME สัมมนาความรู้การตลาดดิจิทัลฟรี! สร้างยอดขายโตด้วยโซลูชั่นจาก LINE
- (คลิป) เจ้าคณะจังหวัดพะเยานำคณะสงฆ์ ศรัทธา ร่วมเวียนเทียนอาสาฬหบูชา รอบวิหารพระเจ้าตนหลวง ถวายเป็นพุทธบูชา
- มท.1 บินด่วน ร่วมแถลงการตรวจยึดยาบ้า 6.1 ล้านเม็ด ยาเค 21 กิโลกรัม ชายแดนแม่ฮ่องสอน ระบุยังมียาเสพติดจำนวนมาก จ่อทะลักชายแดน
- อำเภอสบเมยปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
- สปจ.ที่ 1 แม่ฮ่องสอน เดินหน้าปราบปรามต่อเนื่อง อ.แม่ลาน้อย ตรวจยึดไม้ประดู่ หวังยับยั้งมอดไม้ส่งนายทุนจีน จับกุมแล้ว 15 คดี