คณะวิศวกรรมศาสตร์ มทร.ล้านนา จัดกิจกรรมแข่งขันหุ่นยนต์ Micro Bit ณ ลานกิจกรรม อาคารเรียนรวม มทร.ล้านนา กิจกรรมดังกล่าวจัดขึ้นภายใต้โครงการพัฒนาคุณภาพการศึกษาและการพัฒนาท้องถิ่น โดยมีสถาบันอุดมศึกษาเป็นพี่เลี้ยง ซึ่งมีโรงเรียนที่อยู่ในโครงการส่งทีมเข้าร่วมการแข่งขันประกอบด้วย โรงเรียนฝางชนูปถัมภ์ อ.ฝาง จ.เชียงใหม่ โรงเรียนแม่ปั๋ง อ.พร้าว จ.เชียงใหม่ โรงเรียนพร้าววิทยาคม อ.พร้าว จ.เชียงใหม่ และโรงเรียนถ้ำปินวิทยาคม จ.พะเยา
การจัดการแข่งขันครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อติดตามและสรุปผลโครงการจากการที่คณะวิศวกรรมศาสตร์ให้คณาจารย์และนักศึกษานำองค์ความรู้เข้าไปบูรณาการการเรียนการสอนหรือมหาวิทยาลัยเข้าไปเป็นพี่เลี้ยงแก่โรงเรียนในระดับมัธยมศึกษา อีกทั้งยังเป็นเวทีให้ครูและนักเรียนจากโรงเรียนเครือข่ายได้พัฒนาทักษะการเขียนโปรแกรมควบคุมหุ่นยนต์ และเกิดการต่อยอดองค์ความรู้สู่การปฏิบัติจริง
สรุปผลการแข่งขันมีดังนี้ รางวัลชนะเลิศโรงเรียนพร้าววิทยาคม, รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 โรงเรียนถ้ำปินวิทยาคม, รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 โรงเรียนแม่ปั๋ง และรางวัลชมเชย โรงเรียนฝางชนูปถัมภ์ โดยได้เกียรติจากอาจารย์ณรงค์ นันทกุศล ผู้ช่วยคณบดีคณะวิศวกรรมศาสตร์ ด้านกิจการนักศึกษา มทร.ล้านนา มอบใบประกาศนียบัตรและทุนการศึกษาให้กับทีมที่เข้าร่วมการแข่งขัน
เรื่องมาใหม่
- LINE จับมือ สสว. ติดอาวุธ SME ภาคเหนือ จัดงาน UPSKILLL SME สัมมนาความรู้การตลาดดิจิทัลฟรี! สร้างยอดขายโตด้วยโซลูชั่นจาก LINE
- (คลิป) เจ้าคณะจังหวัดพะเยานำคณะสงฆ์ ศรัทธา ร่วมเวียนเทียนอาสาฬหบูชา รอบวิหารพระเจ้าตนหลวง ถวายเป็นพุทธบูชา
- มท.1 บินด่วน ร่วมแถลงการตรวจยึดยาบ้า 6.1 ล้านเม็ด ยาเค 21 กิโลกรัม ชายแดนแม่ฮ่องสอน ระบุยังมียาเสพติดจำนวนมาก จ่อทะลักชายแดน
- อำเภอสบเมยปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
- สปจ.ที่ 1 แม่ฮ่องสอน เดินหน้าปราบปรามต่อเนื่อง อ.แม่ลาน้อย ตรวจยึดไม้ประดู่ หวังยับยั้งมอดไม้ส่งนายทุนจีน จับกุมแล้ว 15 คดี