แม่สะเรียง ร่วมเฉลิมฉลองปีใหม่ชาติพันธุ์กะเหรี่ยง สืบสานประเพณีอันดีงาม
วันที่ 7 มกราคม 2567 เวลา 18.30 น. ที่สนามการกีฬาแห่งประเทศไทย บ้านทุ่งแล้ง อำเภอแม่สะเรียง จังหวัดแม่ฮ่องสอน นายวรศักดิ์ พานทอง เป็นประธานในพิธีเปิดงานเฉลิมฉลองปีใหม่ชาติพันธุ์กะเหรี่ยง โดยมี ดร.สมบูรณ์ ปัญญาคม อดีตคณบดีวิทยาลัยนานาชาติ มหาวิทยาลัยพายัพ เชียงใหม่ ร่วมกับทาง มูลนิธิแสนสุขสันต์ ผู้บริหารบ้านพัฒนาสุขภาพชายแดน คริสตจักรบ้านโป่ง สมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัดแม่ฮ่องสอน นายกองค์การบริหารส่วนตำบลแม่คง ผู้ใหญ่บ้าน และประชาชนเข้าร่วมงาน วัตถุประสงค์ของการจัดงานเฉลิมฉลองปีใหม่ชาติพันธุ์กะเหรี่ยงบ้านพัฒนาสุขภาพชายแดน ของมูลนิธิแสนสุขสันต์ ปี พ.ศ 2567/2763 เพื่อเปิดโอกาสให้ชุมชนชาติพันธุ์กะเหรี่ยงในอำเภอแม่สะเรียงได้มีโอกาสร่วมเฉลิมฉล่องประเพณีใหม่ชาติพันธุ์กะเหรี่ยงกับบ้านพัฒนาสุขภาพชายแดนของมูลนิธิแสนสุขสันต์ เพื่อส่งเสริมจารีตประเพณีวัฒธรรมอันดีงามของชาติพันธุ์กะเหรี่ยง และ กลุ่มอื่นๆ และ เพื่อส่งเสริมชาติพันธุ์กะเหรี่ยงให้รู้จักพัฒนาตนเองและมีจิตสาธารณะมีส่วนร่วมช่วยเหลือชุมชนร่วมกัของค์กรต่างๆ เพื่อส่งเสริมพัฒนาสุขภาพด้วยการเล่นกีฬาห่างไกลยาเสพติดให้โทษ
ประเพณีวันขึ้นปีใหม่ ถือ เป็นวันระลึกถึงปีใหม่ของชาติพันธุ์กะเหรี่ยง และเป็นการปลูกฝังคุณธรรม จริยธรรม ด้านประเพณีอันดีงาม ที่ถือปฏิบัติสืบต่อกันมา
Cr. สุกัลยา บัวงาม
เรื่องมาใหม่
- LINE จับมือ สสว. ติดอาวุธ SME ภาคเหนือ จัดงาน UPSKILLL SME สัมมนาความรู้การตลาดดิจิทัลฟรี! สร้างยอดขายโตด้วยโซลูชั่นจาก LINE
- (คลิป) เจ้าคณะจังหวัดพะเยานำคณะสงฆ์ ศรัทธา ร่วมเวียนเทียนอาสาฬหบูชา รอบวิหารพระเจ้าตนหลวง ถวายเป็นพุทธบูชา
- มท.1 บินด่วน ร่วมแถลงการตรวจยึดยาบ้า 6.1 ล้านเม็ด ยาเค 21 กิโลกรัม ชายแดนแม่ฮ่องสอน ระบุยังมียาเสพติดจำนวนมาก จ่อทะลักชายแดน
- อำเภอสบเมยปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
- สปจ.ที่ 1 แม่ฮ่องสอน เดินหน้าปราบปรามต่อเนื่อง อ.แม่ลาน้อย ตรวจยึดไม้ประดู่ หวังยับยั้งมอดไม้ส่งนายทุนจีน จับกุมแล้ว 15 คดี