ตู้ปันอิ่มแม่สะเรียง ยังคงทำหน้าที่เติมเต็ม ปันสุข อิ่มอกอิ่มใจทั้งผู้ให้และผู้รับ
วันที่ 14 กันยายน 2566 ในมุมเล็กๆ มุมหนึ่งในเขตเทศบาลอำเภอแม่สะเรียง บริเวณสามแยกหน้าวัดจองสูง หรือ วัดอุทยารมณ์ ตรงมุมร้านซักอบรีด ก็จะมีตู้กับข้าว ซึ่งเรียกว่า ตู้ปันอิ่ม และ ในทุกเช้าๆ ก็จะมีการโฟส จากเฟสบุคของผู้ใช้ชื่อ “ก้อย นะคะ” หรือ นางสาววินิธา มณีจันทร์ และ นายอำนวย โพธาราม สองสามีภรรยา ซึ่งทำหน้าที่เป็นสะพานบุญส่งต่อให้กับคนแม่สะเรียง ได้อิ่มอกอิ่มใจ อิ่มท้องในทุกๆวัน กับการโพสเมนูอาหารที่ใส่ลงไปในตู้ปันอิ่ม ร่วมถึงของกินอื่นๆ อาทิ ผลไม้ น้ำ มาม่า ขนม หรือ สิ่งของเครื่องใช้ต่างๆ ที่เพื่อนกัลยาณมิตรร่วมส่งมอบ เพื่อ แบ่งปันใส่ ตู้ปันอิ่ม แบ่งปันให้กินให้ใช้
ตู้ปันอิ่ม ที่ร่วมปันสุข ให้กับพี่น้องประชาชนคนแม่สะเรียง เกิดขึ้นมาพร้อมกันในยุคโควิด 19 ระบาด ที่ประชาชนต้องการแบ่งปันอาหาร ให้กับเพื่อนมุนษย์ด้วยกัน จากคนที่ไม่เคยรู้จักก็สามารถร่วมแบ่งปันกันได้โดยผ่านตู้ปันอิ่ม เพื่อปันสุข และ สร้างรอยยิ้มความอบอุ่นให้กับคนยากไร้ คนที่ขาดแคลน ตู้ปันอิ่มที่นี้ จึงสร้างความรู้สึกอิ่มเอมใจทั้งผู้ให้และผู้รับ
Cr. สุกัลยา บัวงาม
เรื่องมาใหม่
- LINE จับมือ สสว. ติดอาวุธ SME ภาคเหนือ จัดงาน UPSKILLL SME สัมมนาความรู้การตลาดดิจิทัลฟรี! สร้างยอดขายโตด้วยโซลูชั่นจาก LINE
- (คลิป) เจ้าคณะจังหวัดพะเยานำคณะสงฆ์ ศรัทธา ร่วมเวียนเทียนอาสาฬหบูชา รอบวิหารพระเจ้าตนหลวง ถวายเป็นพุทธบูชา
- มท.1 บินด่วน ร่วมแถลงการตรวจยึดยาบ้า 6.1 ล้านเม็ด ยาเค 21 กิโลกรัม ชายแดนแม่ฮ่องสอน ระบุยังมียาเสพติดจำนวนมาก จ่อทะลักชายแดน
- อำเภอสบเมยปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
- สปจ.ที่ 1 แม่ฮ่องสอน เดินหน้าปราบปรามต่อเนื่อง อ.แม่ลาน้อย ตรวจยึดไม้ประดู่ หวังยับยั้งมอดไม้ส่งนายทุนจีน จับกุมแล้ว 15 คดี