นายอำเภอแม่สะเรียง นำ พุทธศาสนิกชน ร่วม เวียนเทียนรอบองค์เจดีย์วัดอุทยารมณ์ เนื่องในวันมาฆบูชา
วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2567 ที่ วัดอุทยารมณ์ หรือ วัดจองสูง นายวรศักดิ์ พานทอง นายอำเภอแม่สะเรียง พร้อมด้วย ว่าที่ร้อยตรี พูนศักดิ์ ดีมั่น นายกเทศมนตรีตำบลแม่สะเรียง นางธนพินท์ พวงทอง รอง ผอ.สพป.แม่ฮ่องสอน เขต 2 นายนิพันธ์ จันทร์กิเสน รอง ผอ.สพป.แม่ฮ่องสอน เขต 2 ส่วนราชการ และ พุทธศาสนิกชนชาวอำเภอแม่สะเรียง ร่วมปฏิบัติธรรมฟังเทศน์ฟังธรรมพร้อมเวียนเทียนรอบองค์พระเจดีย์วัดจองสูง เพื่อระลึกถึงคุณพระรัตนตรัยเนื่องในเทศกาลวันมาฆบูชา
ในวันสำคัญทางศาสนาอย่าง “วันมาฆบูชา 2567” ปีนี้ตรงกับวันเสาร์ที่ 24 กุมภาพันธ์ เป็นอีกหนึ่งวันที่พุทธศาสนิกชนจะออกไปทำบุญ ไหว้พระ และเวียนเทียน ที่วัดใกล้บ้าน เพื่อเสริมบุญและความเป็นสิริมงคลแก่ชีวิต อานิสงส์ของการเวียนเทียนระลึกถึงพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ และพระสังฆคุณ ทำให้ให้กายสำรวมขึ้น มีความสงบ มีจิตใจที่สะอาด มีสมาธิ เพราะขณะที่เวียนเทียนเราต้องมีความสำรวมกาย วาจา ใจ ช่วยให้ไม่ลืมตัว ลดทิฐิเมื่อกายและใจสงบเย็น จะสามารถสลัดออกจากภูมิเปรต เดรัจฉาน อีกทั้งบันดาลให้จิตพ้นอบายภูมิได้
Cr. สุกัลยา บัวงาม
เรื่องมาใหม่
- LINE จับมือ สสว. ติดอาวุธ SME ภาคเหนือ จัดงาน UPSKILLL SME สัมมนาความรู้การตลาดดิจิทัลฟรี! สร้างยอดขายโตด้วยโซลูชั่นจาก LINE
- (คลิป) เจ้าคณะจังหวัดพะเยานำคณะสงฆ์ ศรัทธา ร่วมเวียนเทียนอาสาฬหบูชา รอบวิหารพระเจ้าตนหลวง ถวายเป็นพุทธบูชา
- มท.1 บินด่วน ร่วมแถลงการตรวจยึดยาบ้า 6.1 ล้านเม็ด ยาเค 21 กิโลกรัม ชายแดนแม่ฮ่องสอน ระบุยังมียาเสพติดจำนวนมาก จ่อทะลักชายแดน
- อำเภอสบเมยปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
- สปจ.ที่ 1 แม่ฮ่องสอน เดินหน้าปราบปรามต่อเนื่อง อ.แม่ลาน้อย ตรวจยึดไม้ประดู่ หวังยับยั้งมอดไม้ส่งนายทุนจีน จับกุมแล้ว 15 คดี