นายอำเภอแม่สะเรียง ทหารพราน36 กู้ภัย อบต.บ้านกาศ เข้าช่วยเหลือราษฏรบ้านพะมอลอ
เมื่อเวลาประมาณ 11.30 น. วันที่ 21 กันยายน 2566 นายสุรเชษฐ์ พุ้ยน้อย นายอำเภอแม่สะเรียง พร้อมด้วย เจ้าหน้าที่อส.แม่สะเรียง ทหารพรานที่ 36 เหล่ากู้ชีพกู้ภัยในพื้นที่ อ.แม่สะเรียง เกษตรอำเภอแม่สะเรียง เจ้าหน้าที่ อบต.บ้านกาศ ลงพื้นที่บ้านพะมอลอ ต.บ้านกาศ อ.แม่สะเรียง จ.แม่ฮ่องสอน เพื่อเยี่ยมให้กำลังใจและช่วยเหลือราษฏรที่ประสบเหตุน้ำยวมเออล้นท่วมบ้านเรือนราฏร บางหลังก็สามารถขนย้ายข้าวของขึ้นที่สูงทัน บางหลังก็มีทรัพย์สินข้าวของได้รับความเสียหาย เนื่องจากขนย้ายไม่ทัน โดยเจ้าหน้าที่ได้ระดมกันช่วยขนย้ายสิ่งของ ขนกระสอบทรายปิดกั้นทางน้ำ และ ขนสัตว์เลี้ยงเพื่อนำไปไว้ในที่ปลอดภัย
ทั้งนี้สืบเนื่องจากเมื่อคืนที่ผ่านในพื้นที่ อำเภอแม่ลาน้อย เกิดฝนตกหนักและน้ำป่าไหลหลากลงลำห้วยแม่ลาน้อย และ ไหลทะลักออกจากลำห้วยต่างๆ สมทบลงแม่น้ำยวม ทำให้ปริมาณแม่น้ำยวมเพิ่มสูงขึ้นอย่างรวดเร็ว ส่งผลให้เออเข้าท่วมพื้นที่ราบลุ่มริมน้ำยวม บ้านพะมอลอ บ้านทุ่งแล้ และ พื้นที่เกษตร ใน ต.แม่ยวม ซึ่งความเสียหาย อยู่ระหว่างการตรวจสอบ ขณะที่ในช่วงบ่ายน้ำยวมเริ่มลดระดับลงอย่างต่อเนื่อง คาดว่าในเย็นนี้ก็จะเข้าสู่สภาวะปกติ
Cr. สุกัลยา บัวงาม
เรื่องมาใหม่
- LINE จับมือ สสว. ติดอาวุธ SME ภาคเหนือ จัดงาน UPSKILLL SME สัมมนาความรู้การตลาดดิจิทัลฟรี! สร้างยอดขายโตด้วยโซลูชั่นจาก LINE
- (คลิป) เจ้าคณะจังหวัดพะเยานำคณะสงฆ์ ศรัทธา ร่วมเวียนเทียนอาสาฬหบูชา รอบวิหารพระเจ้าตนหลวง ถวายเป็นพุทธบูชา
- มท.1 บินด่วน ร่วมแถลงการตรวจยึดยาบ้า 6.1 ล้านเม็ด ยาเค 21 กิโลกรัม ชายแดนแม่ฮ่องสอน ระบุยังมียาเสพติดจำนวนมาก จ่อทะลักชายแดน
- อำเภอสบเมยปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
- สปจ.ที่ 1 แม่ฮ่องสอน เดินหน้าปราบปรามต่อเนื่อง อ.แม่ลาน้อย ตรวจยึดไม้ประดู่ หวังยับยั้งมอดไม้ส่งนายทุนจีน จับกุมแล้ว 15 คดี