ผู้ว่าราชการจังหวัดแม่ฮ่องสอน นำพุทธศาสนิกชนชาวแม่ฮ่องสอน และนักท่องเที่ยวร่วมทำบุญตักบาตรพระสงฆ์และสามเณรรับความเป็นสิริมงคลเนื่องในประเพณีสงกานต์ ประจำปี 2567
วันที่ 15 เมษายน 2567 เวลา 07.00 น. ที่วัดจองคำพระอารามหลวง อำเภอเมือง จังหวัดแม่ฮ่องสอน นายชูชีพ พงษ์ไชย ผู้ว่าราชการจังหวัดแม่ฮ่องสอน เป็นประธานในพิธีทำบุญตักบาตร เนื่องในงานประเพณีสงกานต์ ประจำปี 2567 โดยมี นายอุดมศักดิ์ ขาวหนูนา รองผู้ว่าราชการจังหวัดแม่ฮ่องสอน นายบุญลือ ธรรมธรานุรักษ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดแม่ฮ่องสอน หัวหน้าส่วนราชการ และพุทธศาสนิกชนชาวแม่ฮ่องสอน และนักท่องเที่ยวจำนวนมาก ร่วมทำบุญตักบาตรพระสงฆ์และสามเณร จำนวน 99 รูป ด้วยความคึกคัก และเป็นภาพบรรยากาศของความประทับใจ รับความเป็นสิริมงคลเนื่องในประเพณีสงกานต์ ซึ่งถือว่าถือเป็นวันขึ้นปีใหม่ของไทย ซึ่งยึดถือปฏิบัติสืบเนื่องกันมาแต่โบราณและเป็นวัฒนธรรมประจำชาติที่งดงาม
Cr. ฉลอง หมั่นสกุล
เรื่องมาใหม่
- LINE จับมือ สสว. ติดอาวุธ SME ภาคเหนือ จัดงาน UPSKILLL SME สัมมนาความรู้การตลาดดิจิทัลฟรี! สร้างยอดขายโตด้วยโซลูชั่นจาก LINE
- (คลิป) เจ้าคณะจังหวัดพะเยานำคณะสงฆ์ ศรัทธา ร่วมเวียนเทียนอาสาฬหบูชา รอบวิหารพระเจ้าตนหลวง ถวายเป็นพุทธบูชา
- มท.1 บินด่วน ร่วมแถลงการตรวจยึดยาบ้า 6.1 ล้านเม็ด ยาเค 21 กิโลกรัม ชายแดนแม่ฮ่องสอน ระบุยังมียาเสพติดจำนวนมาก จ่อทะลักชายแดน
- อำเภอสบเมยปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
- สปจ.ที่ 1 แม่ฮ่องสอน เดินหน้าปราบปรามต่อเนื่อง อ.แม่ลาน้อย ตรวจยึดไม้ประดู่ หวังยับยั้งมอดไม้ส่งนายทุนจีน จับกุมแล้ว 15 คดี