เช้าวันนี้ (1 ธ.ค. 2565) ที่บริเวณสวนสาธารณะหนองจองคำ หน้าวัดจองคำและวัดจองกลาง ตำบลจองคำ อำเภอเมืองแม่ฮ่องสอน นายเชษฐา โมสิกรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดแม่ฮ่องสอน พร้อมด้วยรองผู้ว่าราชการจังหวัด หัวหน้าส่วนราชการ และพุทธศาสนิกชนชาวแม่ฮ่องสอน ร่วมกิจกรรมพลังบวรร่วมใจ สืบสานวัฒนธรรมไทย สวมผ้าไทย ทำบุญตักบาตร ภายใต้การขับเคลื่อนบทบาทการเกื้อหนุนระหว่างวัดและชุมชนให้มีความสุขอย่างยั่งยืน ในระดับจังหวัดแม่ฮ่องสอน ทุกวันพระ ระหว่างเดือนธันวาคม 2565 – เดือนกุมภาพันธ์ 2566 โดยร่วมกันทำบุญตักบาตรพระสงฆ์และสามเณร จำนวน 29 รูป
ทั้งนี้ จังหวัดแม่ฮ่องสอน ได้ขับเคลื่อนบทบาทในการเกื้อหนุนระหว่างวัดและชุมชนให้มีความสุข อย่างยั่งยืน โดยการมีส่วนร่วมของพลังบวรในพื้นที่ และได้กำหนดกิจกรรมพลังบวรร่วมใจ สืบสานวัฒนธรรมไทย สานผ้าไทย ทำบุญตักบาตร เพื่อเป็นอีกหนึ่งกิจกรรมในการขับเคลื่อนบทบาท การเกื้อหนุนระหว่างวัดและชุมชนให้มีความสุขอย่างยั่งยืน ในมิติด้านถนนสายวัฒนธรรม พลังบวร ชุมชนคุณธรรม ลานธรรม ลานวิถีไทย
เรื่องมาใหม่
- LINE จับมือ สสว. ติดอาวุธ SME ภาคเหนือ จัดงาน UPSKILLL SME สัมมนาความรู้การตลาดดิจิทัลฟรี! สร้างยอดขายโตด้วยโซลูชั่นจาก LINE
- (คลิป) เจ้าคณะจังหวัดพะเยานำคณะสงฆ์ ศรัทธา ร่วมเวียนเทียนอาสาฬหบูชา รอบวิหารพระเจ้าตนหลวง ถวายเป็นพุทธบูชา
- มท.1 บินด่วน ร่วมแถลงการตรวจยึดยาบ้า 6.1 ล้านเม็ด ยาเค 21 กิโลกรัม ชายแดนแม่ฮ่องสอน ระบุยังมียาเสพติดจำนวนมาก จ่อทะลักชายแดน
- อำเภอสบเมยปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
- สปจ.ที่ 1 แม่ฮ่องสอน เดินหน้าปราบปรามต่อเนื่อง อ.แม่ลาน้อย ตรวจยึดไม้ประดู่ หวังยับยั้งมอดไม้ส่งนายทุนจีน จับกุมแล้ว 15 คดี