เชียงใหม่เริ่มคลิ๊กออฟโครงการไทยนิยมยั่งยืนแล้ว เพื่อสอบถามปัญหาของประชาชน สำหรับการเข้ามาช่วยเหลือพัฒนาคุณภาพชีวิต
ช่วงเช้าวันที่ (21 ก.พ. 61) นายปวิณ ชำนิประศาสน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่ ประธานคณะกรรมการขับเคลื่อนการพัฒนาประเทศตามโครงการไทยนิยมยั่งยืนระดับจังหวัด โดยมอบหมายให้ นายสมพล แสนคำ เกษตรจังหวัดเชียงใหม่ ร่วม kick of กับคณะกรรมการระดับอำเภอ โดยมีนายสุเทพ แสนมงคล นายอำเภอแม่ออน จังหวัดเชียงใหม่ พร้อมด้วย นางปฤษณา บรรพโต เกษตรอำเภอแม่ออน และหน่วยงานบูรณาการในพื้นที่ กิจกรรมครั้งนี้ได้ทำพร้อมกันทั่วประเทศ
สำหรับพื้นที่ตำบลออนกลาง อำเภอแม่ออน จังหวัดเชียงใหม่ ซึ่งเป็นการทำเวทีครั้งที่ 1 ได้ดำเนินการ 6 ตำบล ตำบลละ 1 หมู่บ้าน ที่ศาลาประชาคม บ้านออนกลางใต้ หมู่ที่ 9 ตำบลออนกลาง อำเภอแม่ออน จังหวัดเชียงใหม่ ในการพบปะกับพี่น้องเพื่อสอบสอบถามชีวิตความเป็นอยู่พร้อมวิเคราะห์ปัญหาความต้องการตามสภาพภูมิสังคมเพื่อจัดทำโครงเสนอตามกรอบการดำเนินงานทั้ง 10 เรื่องเพื่อเสริมสร้างความมั่นคงของชาติไปสู่การปฏิบัติให้เกิดประโยชน์ต่อการพัฒนาคุณภาพชีวิตของประชาชนอย่างเป็นรูปธรรมอย่างยั่งยืนต่อไป
จากนั้นในเวลา 11.00 น. นายสมพล แสนคำ เกษตรจังหวัดเชียงใหม่ ร่วม kick of ครั้งที่ 1 ในพื้นที่ หมู่ที่ 3 ตำบลห้วยแก้ว อำเภอแม่ออน จังหวัดเชียงใหม่ โดยนายพงษ์ศักดิ์ เพชรคงแก้ว หัวหน้าฝ่ายบริหารงานปกครองคณะกรรมการขับเคลื่อนระดับตำบลและ นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรรวมถึงหน่วยงานบูรณาการร่วมการจัดทำเวทีวิเคราะห์ชุมชนในครั้งนี้
เรื่องมาใหม่
- LINE จับมือ สสว. ติดอาวุธ SME ภาคเหนือ จัดงาน UPSKILLL SME สัมมนาความรู้การตลาดดิจิทัลฟรี! สร้างยอดขายโตด้วยโซลูชั่นจาก LINE
- (คลิป) เจ้าคณะจังหวัดพะเยานำคณะสงฆ์ ศรัทธา ร่วมเวียนเทียนอาสาฬหบูชา รอบวิหารพระเจ้าตนหลวง ถวายเป็นพุทธบูชา
- มท.1 บินด่วน ร่วมแถลงการตรวจยึดยาบ้า 6.1 ล้านเม็ด ยาเค 21 กิโลกรัม ชายแดนแม่ฮ่องสอน ระบุยังมียาเสพติดจำนวนมาก จ่อทะลักชายแดน
- อำเภอสบเมยปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
- สปจ.ที่ 1 แม่ฮ่องสอน เดินหน้าปราบปรามต่อเนื่อง อ.แม่ลาน้อย ตรวจยึดไม้ประดู่ หวังยับยั้งมอดไม้ส่งนายทุนจีน จับกุมแล้ว 15 คดี