พลโท หม่อมเจ้าเฉลิมศึก ยุคล เสด็จเป็นประธานในโอกาสเปิดงานชุมนุมลูกเสือ เนตรนารี เพื่อเสริมสร้างให้เป็นผู้มีคุณธรรมดีงาม เพื่อเติบโตเป็นพลเมืองที่ดีมีคุณภาพ สร้างความมั่นคงและความมั่นคงให้กับชาติบ้านเมืองต่อไปในอนาคต
เมื่อเวลา 17.00 น.วันที่ 21 ม.ค. 2562 พลโท หม่อมเจ้าเฉลิมศึก ยุคล เสด็จเป็นประธานในโอกาสเปิดงานชุมนุมลูกเสือ เนตรนารี โรงเรียนเครือข่ายสถาบันการศึกษาในรัชกาลที่ 6 และสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริภาพัณณวดี ครั้งที่ 6 โดยมีนายรังสฤษฎ์ เอี่ยมสะอาด รองผู้อำนวยการโรงเรียนยุพราชวิทยาลัย ในพระอุปถัมภ์ฯ นำคณะอาจารย์ นักเรียน เข้าเฝ้าและรับเสด็จ ที่ค่ายลูกเสือชั่วคราว ศูนย์ศึกษาการพัฒนาห้วยฮ่องไคร้อันเนื่องมาจากพระราชดำริ อำเภอดอยสะเก็ด จังหวัดเชียงใหม่
พระบาทสมเด็จพระรามาธิบดีศรีสินทรมหาวชิราวุธฯ พระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ได้พระราชทานกำเนิดกิจการลูกเสือไทย เมื่อวันที่ 1 กรกฎาคม พ.ศ.2454 ด้วยมีพระราชปรารภว่า เมื่อฝึกผู้ใหญ่เป็นเสือป่า เพื่อเตรียมพร้อมในการช่วยเหลือชาติบ้านเมืองแล้ว ควรที่จะมีการฝึกเด็กและเยาวชนให้มีความรู้ทางเสือป่าด้วย เมื่อเติบโตขึ้น จะได้รู้จักหน้าที่ ประพฤติตนให้เป็นประโยชน์ต่อชาติบ้านเมือง และมีอุปนิสัยที่สง่างาม มีจิตใจดี เป็นกำลังของชาติได้ในอนาคต ต่อมา สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี พระราชธิดาพระองค์เดียวในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงรับเป็นองค์อุปถัมภิกาคณะลูกเสือแห่งชาติ ทำให้กิจการลูกเสือไทย ยังคงได้รับการสืบสานให้เจริญก้าวหน้ามาโดยลำดับจนถึงปัจจุบัน
การจัดกิจกรรมครั้งนี้ ทางโรงเรียนเครือข่ายสถาบันการศึกษาฯ ซึ่งดำเนินงานภายใต้มูลนิธิพระบรมราชานุสรณ์ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ในพระบรมราชูปถัมภ์ และมูลนิธิเพชรรัตน – สุวัทนา ที่ได้ร่วมกันกับผู้บริหารโรงเรียนทุกแห่งในเครือข่ายสถาบันการศึกษาฯ ในการสืบสานพระบรมราชปณิธานของสมเด็จพระมาหาธีรราชเจ้า ผู้พระราชทานกำเนิดกิจการลูกเสือไทย ที่ได้ดำเนินมาสู่ปีที่ 108 แล้ว กิจการลูกเสือที่ได้พระราชทานไว้นั้น ล้วนยังประโยชน์แก่ประเทศชาติเป็นอเนกประการ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เป็นกระบวนการสำคัญในการพัฒนาคุณภาพเยาวชน ให้รู้จักการรักษาระเบียบวินัย สร้างการรู้รักสามัคคีในหมู่คณะ ปลูกฝังให้มีความจงรักภักดีต่อสถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ช่วยเหลือซึ่งกันตและกัน ปลูกจิตสำนึกที่ดีในการอยู่ร่วมกันและเสริมสร้างลักษณะอันพึงประสงค์ในการใช้ชีวิตในสังคม กระบวนการดังกล่าวถือว่า เป็นคุณสมบัติพื้นฐานที่มุ่งเสริมสร้างให้เด็กและเยาวชน มีความเป็นพลเมืองที่มีคุณภาพ เป็นมนุษย์ที่สมบูรณ์ ทั้งร่างกายและจิตใจ เป็นกำลังสำคัญในการพัฒนาเศรษฐกิจ และสังคมของประเทศ การที่ทุกท่านได้มีโอกาสเข้ามาเป็นลูกเสือ ถือว่าเป็นผู้เสียสละ รู้จักใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์ ทั้งใช้โอกาสและความสามารถของตน เพื่อประโยชน์ต่อส่วนรวม
นับแต่กิจการลูกเสือก่อกำเนิดมาจนถึงปัจจุบัน ลูกเสือได้ทำหน้าที่ช่วยเหลือสังคม และแก้ไขปัญหาเยาวชนได้เป็นอย่างดี อย่างไรก็ตาม เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงของสังคมเกิดขึ้น ลูกเสือและเนตรนารี จึงมีความจำเป็นที่จะต้องปรับตัว และพัฒนาตนเอง ทั้งทางกาย สติปัญญา จิตใจ และศีลธรรม เพื่อสร้างการพัฒนาตนเองให้ทันต่อความเปลี่ยนแปลงของโลกอีกด้วย
การจัดงานชุมนุมลูกเสือ-เนตรนารี ในครั้งนี้ จะเป็นการสร้างเสริมให้ลูกเสือเนตรนารีทุกคน ได้ฝึกฝนให้ปฏิบัติกิจกรรมร่วมกันเป็นหมู่คณะ มีความสามัคคีและช่วยเหลือกัน มีโอกาสคิด ลงมือปฏิบัติ และแก้ไขปัญหาร่วมกัน ฝึกความเป็นระเบียบวินัย การเป็นผู้นำและผู้ตามที่ดี ทั้งเสริมสร้างให้เป็นผู้มีคุณธรรมดีงาม เพื่อเติบโตเป็นพลเมืองที่ดีมีคุณภาพ สร้างความมั่นคงและเจริญวัฒนาของชาติบ้านเมืองได้ต่อไปในอนาคต
เรื่องมาใหม่
- LINE จับมือ สสว. ติดอาวุธ SME ภาคเหนือ จัดงาน UPSKILLL SME สัมมนาความรู้การตลาดดิจิทัลฟรี! สร้างยอดขายโตด้วยโซลูชั่นจาก LINE
- (คลิป) เจ้าคณะจังหวัดพะเยานำคณะสงฆ์ ศรัทธา ร่วมเวียนเทียนอาสาฬหบูชา รอบวิหารพระเจ้าตนหลวง ถวายเป็นพุทธบูชา
- มท.1 บินด่วน ร่วมแถลงการตรวจยึดยาบ้า 6.1 ล้านเม็ด ยาเค 21 กิโลกรัม ชายแดนแม่ฮ่องสอน ระบุยังมียาเสพติดจำนวนมาก จ่อทะลักชายแดน
- อำเภอสบเมยปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
- สปจ.ที่ 1 แม่ฮ่องสอน เดินหน้าปราบปรามต่อเนื่อง อ.แม่ลาน้อย ตรวจยึดไม้ประดู่ หวังยับยั้งมอดไม้ส่งนายทุนจีน จับกุมแล้ว 15 คดี