คึกคัก ประชาชนแห่ลอยกระทงสองฝั่งน้ำยวม เทศบาลแม่สะเรียงจัดงานลอยกระทง การประกวดหนูน้อยนพมาศ
ช่วงค่ำคืน วันที่ 28 พฤศจิกายน 2566 ประชาชนแห่เที่ยวและลอยกระทงบริเวณริมน้ำยวมกันอย่างคึกคัก โดยบริเวณลานกิจกรรมริมน้ำยวม วัดสุพรรณรังษี เทศบาลตำบลแม่สะเรียง จัดงานสืบสานประเพณีลอยกระทง (ยี่เป็ง) อำเภอแม่สะเรียง ประจำปี 2566 โดยมี นายสุรเชษฐ์ พุ้ยน้อย นายอำเภอแม่สะเรียง เป็นประธานในพิธีเปิด พร้อมด้วย พันเอกสมภพ ใจบุญ ผู้บังคับหน่วยเฉพาะกิจกรมทหารพรานที่ 36 พ.ต.อ.รัฐวิชญ์ วศินพงศ์ธนัช ผู้กำกับการสถานีตำรวจภูธรแม่สะเรียง นายเกรียงศักดิ์ ทายี่ ท้องถิ่นอำเภอแม่สะเรียง และประชาชนเข้าร่วมงาน มี ว่าที่ร้อยตรี พูนศักดิ์ ดีมั่น นายกเทศมนตรีตำบลแม่สะเรียง ให้การต้อนรับ ร่วมกับ คณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาลตำบลแม่สะเรียง พร้อมกล่าวรายงานวัตถุประสงค์ในการจัดกิจกรรมงานลอยกระทง เพื่อเป็นการสืบสานอนุรักษ์ประเพณี และ สร้างรายได้กระตุ้นเศรษฐกิจในท้องถิ่น เปิดเวทีการเรียนรู้ให้กับเด็กๆ ได้แสดงออก ซึ่ง ภายในงาน มีกิจกรรม กาดริมยวม การแสดงดนตรี การประกวดหนูน้อยนพมาศ การประกวดประดิษฐ์กระทงเล็ก การแสดงจากนักเรียน โรงเรียนไทยรัฐวิทยาที่ 33 และโรงเรียนทองสวัสดิ์วิทยาคาร การปล่อยโคม
โดยมีพี่น้องประชาชนในพื้นที่ อ.แม่สะเรียง และ อำเภอใกล้เคียงเดินทางมาเที่ยวงาน และ ลอยกระทงบริเวณริมน้ำยวมทั้งสองฝั่งน้ำจำนวนมาก ทำให้พื้นที่จัดงานบริเวณลานกิจกรรมวัดสุพรรณรังษีเนืองแน่นไปด้วยคลื่นมหาชนจำนวนมากที่มาเที่ยวงานลอยกระทงในปีนี้
Cr. สุกัลยา บัวงาม
เรื่องมาใหม่
- LINE จับมือ สสว. ติดอาวุธ SME ภาคเหนือ จัดงาน UPSKILLL SME สัมมนาความรู้การตลาดดิจิทัลฟรี! สร้างยอดขายโตด้วยโซลูชั่นจาก LINE
- (คลิป) เจ้าคณะจังหวัดพะเยานำคณะสงฆ์ ศรัทธา ร่วมเวียนเทียนอาสาฬหบูชา รอบวิหารพระเจ้าตนหลวง ถวายเป็นพุทธบูชา
- มท.1 บินด่วน ร่วมแถลงการตรวจยึดยาบ้า 6.1 ล้านเม็ด ยาเค 21 กิโลกรัม ชายแดนแม่ฮ่องสอน ระบุยังมียาเสพติดจำนวนมาก จ่อทะลักชายแดน
- อำเภอสบเมยปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
- สปจ.ที่ 1 แม่ฮ่องสอน เดินหน้าปราบปรามต่อเนื่อง อ.แม่ลาน้อย ตรวจยึดไม้ประดู่ หวังยับยั้งมอดไม้ส่งนายทุนจีน จับกุมแล้ว 15 คดี