วันที่ 31 ธันวาคม 2565 ที่วัดพระธาจุจอมมอญ ต.บ้านกาศ อ.แม่สะเรียง จ.แม่ฮ่องสอน พระภีรจักร สุทธิจิตโต เจ้าอาวาสวัดพระธาตุจอมมอญ ได้นำ พี่น้องประชาชนชาวอำเภอแม่สะเรียง และ พุทธศาสนิกชนชาวกะเหรี่ยง และพี่น้องชาวแม่สะเรียง ตลอดนักท่องเที่ยว ได้ร่วมกันแห่ผ้าขึ้นห่มพระธาจุจอมมอญ ซึ่งเป็น 1 ใน 4 ของพระธาตุสี่จอม สิ่งศักดิ์คู่บ้านคู่เมืองอำเภอแม่สะเรียง เพื่อส่องสว่างนำทางสู่ชีวิตในปีใหม่ 2566 หลังจากนั้น ทางคณะสงฆ์วัดพระธาตุจอมมอญ และ คณะศรัทธา บ้านพระมอลอ ได้ร่วมกัน สรรเสริญพระธาตุ แห่ผ้ารอบพระธาตุ 3 รอบ เพื่อความเป็นศิริมงคล ก่อนจะร่วมกันสวดเจริญพุทธมนต์ข้ามปี เพื่อเริ่มต้นชีวิตในปีใหม่ เพื่อความเป็นศิริมงคล เพื่อเสริมบารมีและได้ร่วมบุญร่วมกุศล สวดมนต์ นั่งสมาธิ เจริญจิตภาวนา ทำใจให้สงบ โดยมีความเชื่อที่ว่า เมื่อได้สวดมนต์ข้ามปีแล้ว ผลบุญกุศลจะนำพาให้พบกับความสุข ความโชคดี ตลอดทั้งปีและตลอดไป
เรื่องมาใหม่
- LINE จับมือ สสว. ติดอาวุธ SME ภาคเหนือ จัดงาน UPSKILLL SME สัมมนาความรู้การตลาดดิจิทัลฟรี! สร้างยอดขายโตด้วยโซลูชั่นจาก LINE
- (คลิป) เจ้าคณะจังหวัดพะเยานำคณะสงฆ์ ศรัทธา ร่วมเวียนเทียนอาสาฬหบูชา รอบวิหารพระเจ้าตนหลวง ถวายเป็นพุทธบูชา
- มท.1 บินด่วน ร่วมแถลงการตรวจยึดยาบ้า 6.1 ล้านเม็ด ยาเค 21 กิโลกรัม ชายแดนแม่ฮ่องสอน ระบุยังมียาเสพติดจำนวนมาก จ่อทะลักชายแดน
- อำเภอสบเมยปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
- สปจ.ที่ 1 แม่ฮ่องสอน เดินหน้าปราบปรามต่อเนื่อง อ.แม่ลาน้อย ตรวจยึดไม้ประดู่ หวังยับยั้งมอดไม้ส่งนายทุนจีน จับกุมแล้ว 15 คดี