ทหารพราน ปะทะขบวนขนยาเสพติด แนวชายแดนอำเภอแม่อาย ยึดเฮโรอีนได้ 24 ขวด
วันที่ 24 พฤศจิกายน 2566 เวลา 17.00 น. กองบังคับการควบคุมทหารพรานศูนย์ปฏิบัติการกองทัพภาค 3 กองกำลังผาเมือง ได้ดำเนินการตามนโยบาย พลตรี ประพัฒน์ นพสุวรรณ ผู้บัญชาการทหารกองกำลังผาเมือง ให้ออกลาตตระเวนตรวจพื้นที่แนวชายแดนอย่างเคร่งครัด เพื่อสกัดกั้นขบวนการลักลอบนำยาเสพติดเข้ามาในประเทศไทย และสกัดกั้นขบวนการค้ามนุษย์ ต่อมาทางกองร้อยทหารพรานร้อย 3203 กองบังคับการควบคุมทหารพรานศูนย์ปฏิบัติการกองทัพภาค 3 กองกำลังผาเมือง ได้จัดกำลัง จำนวน 1 ชุดปฏิบัติการทำการลาดตระเวนพิสูจน์ทราบ เพื่อป้องกันและสกัดกั้นการกระทำความผิด ตาม พ.ร.บ.ยาเสพติด และสิ่งผิดกฎหมายอื่นๆ บริเวณ บ้านปางแสนเครือ ตำบลแม่อาย อำเภอแม่อาย จังหวัดเชียงใหม่ ขณะปฏิบัติภารกิจ ได้ตรวจพบกลุ่มบุคคลต้องสงสัยสะพายเป้สัมภาระดัดแปลง จำนวน 3 – 5 คน เดินลัดเลาะมาตามภูมิประเทศจากฝั่ง ประเทศพม่า จึงได้แสดงตัวเพื่อขอทำการตรวจค้น กลุ่มบุคคลดังกล่าวได้ใช้ปืนไม่ทราบชนิดยิงเข้ามาทางเจ้าหน้าที่ เพื่อเปิดเส้นทางหลบหนี จึงเกิดการปะทะกันนานประมาณ 5 นาที กระทั่งกลุ่มบุคคลดังกล่าวได้หลบหนีกลับไปยังฝั่งประเทศเมียนมา
ต่อมาทางเจ้าหน้าที่ ตชด.3342 ได้นำกำลังเข้ามาร่วมกับเจ้าหน้าที่ทหารพราน เพื่อจัดกำลังสนับสนุนเพิ่มเติม รวมจำนวน 3 ชุดปฏิบัติการ เข้าควบคุมพื้นที่ และทำการพิสูจน์ทราบพื้นที่เกิดเหตุ ผลการปฏิบัติ สามารถตรวจยึดยาเสพติดให้โทษประเภท 1 (เฮโรอีน) จำนวน 24 ขวด น้ำหนักรวมทั้งหมดประมาณ 528 กรัม จึงได้การบันทึกการตรวจยึดของกลาง และนำของกลางส่งพนักงานสอบสวนสถานีตำรวจภูธรแม่อาย เพื่อดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป
เรื่องมาใหม่
- LINE จับมือ สสว. ติดอาวุธ SME ภาคเหนือ จัดงาน UPSKILLL SME สัมมนาความรู้การตลาดดิจิทัลฟรี! สร้างยอดขายโตด้วยโซลูชั่นจาก LINE
- (คลิป) เจ้าคณะจังหวัดพะเยานำคณะสงฆ์ ศรัทธา ร่วมเวียนเทียนอาสาฬหบูชา รอบวิหารพระเจ้าตนหลวง ถวายเป็นพุทธบูชา
- มท.1 บินด่วน ร่วมแถลงการตรวจยึดยาบ้า 6.1 ล้านเม็ด ยาเค 21 กิโลกรัม ชายแดนแม่ฮ่องสอน ระบุยังมียาเสพติดจำนวนมาก จ่อทะลักชายแดน
- อำเภอสบเมยปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
- สปจ.ที่ 1 แม่ฮ่องสอน เดินหน้าปราบปรามต่อเนื่อง อ.แม่ลาน้อย ตรวจยึดไม้ประดู่ หวังยับยั้งมอดไม้ส่งนายทุนจีน จับกุมแล้ว 15 คดี