ผู้สูงอายุสันผีเสื้อดีใจ รับปริญญาชีวิต หลังเรียนจบโรงเรียนผู้สูงอายุ ทางตำบลสันผีเสื้อ จัดพิธีมอบประกาศนียบัตร “ปริญญาชีวิต บัณฑิตปัจฉิมวัย” เพื่อให้เป็นขวัญกำลังใจ และตระหนักถึงความสำคัญของผู้สูงอายุ
ที่ห้องประชุมกาดท่าน้ำ หมู่ที่ 7 ตำบลสันผีเสื้ออำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่ นายประจวบ กันธิยะ รองผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่ เป็นประธานในพิธีมอบประกาศนียบัตร “ปริญญาชีวิต บัณฑิตปัจฉิมวัย” โรงเรียนผู้สูงอายุตำบลสันผีเสื้อ เพื่อให้เป็นขวัญและกำลังใจแก่นักเรียนโรงเรียนผู้สูงอายุประกอบด้วยนักเรียนชั้นปีที่ 1 จำนวน 32 คนชั้นปีที่ 2 จำนวน 123 คนรวมทั้งหมด 155 คน โดยมีลูกหลานและญาติพี่น้องมาแสดงความยินดี พร้อมกับถ่ายรูปเก็บภาพความประทับใจเป็นจำนวนมาก
โรงเรียนผู้สูงอายุตำบลสันผีเสื้อ ได้จัดการศึกษามาตั้งแต่วันที่ 3 ธันวาคม 2558 โดยได้ร่วมมือกันระหว่างคณะสงฆ์ตำบลสันผีเสื้อ เทศบาลตำบลสันผีเสื้อ ชมรมกำนันผู้ใหญ่บ้านตำบลสันผีเสื้อ กลุ่มผู้สูงอายุตำบลสันผีเสื้อ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลสันผีเสื้อ โรงพยาบาลนครพิงค์ และเครือข่ายรักสุขภาพตำบลสันผีเสื้อ จัดให้มีโรงเรียนผู้สูงอายุขึ้น
เพื่อเป็นการจัดการศึกษาอีกรูปแบบหนึ่งที่ต้องการให้ผู้สูงอายุมีความรู้ความเข้าใจในเรื่องที่มีความสำคัญต่อการดำเนินชีวิต อันเกิดจากแนวคิดที่ตระหนักถึงคุณค่า ความสำคัญของผู้สูงอายุ โดยการจัดการเรียนการสอนจะมีขึ้นทุกวันพฤหัสบดีแรกของเดือน ในแต่ละครั้งจะมีวิชาที่ให้ผู้เรียนได้ศึกษา ประกอบด้วย วิชาธรรมะ ศาสนพิธี พุทธประวัติ วิชาสาธารณสุขและพลานามัย และวิชาสัมมาอาชีพ เป็นต้น
เรื่องมาใหม่
- LINE จับมือ สสว. ติดอาวุธ SME ภาคเหนือ จัดงาน UPSKILLL SME สัมมนาความรู้การตลาดดิจิทัลฟรี! สร้างยอดขายโตด้วยโซลูชั่นจาก LINE
- (คลิป) เจ้าคณะจังหวัดพะเยานำคณะสงฆ์ ศรัทธา ร่วมเวียนเทียนอาสาฬหบูชา รอบวิหารพระเจ้าตนหลวง ถวายเป็นพุทธบูชา
- มท.1 บินด่วน ร่วมแถลงการตรวจยึดยาบ้า 6.1 ล้านเม็ด ยาเค 21 กิโลกรัม ชายแดนแม่ฮ่องสอน ระบุยังมียาเสพติดจำนวนมาก จ่อทะลักชายแดน
- อำเภอสบเมยปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
- สปจ.ที่ 1 แม่ฮ่องสอน เดินหน้าปราบปรามต่อเนื่อง อ.แม่ลาน้อย ตรวจยึดไม้ประดู่ หวังยับยั้งมอดไม้ส่งนายทุนจีน จับกุมแล้ว 15 คดี